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Asante kwa kuungana nasi  
katika kuadhimisha kampeni 
ya siku 16 za kupinga ukatil i  
wa ki j insia .

Kuanzia tarehe 25 Novemba, siku ya kwanza ya kampeni ya 

Kimataifa ya kupinga ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto; 

na  kilele chake  tarehe 10 Desemba,ambayo ni  Siku ya 

Kimataifa ya Haki za Binadamu, Tanzania itaungana na 

wanaharakati wengine, duniani kote kuadhimisha siku 16 za 

Kupinga Ukatili wa Kijinsia. Kampeni ya Siku 16 za  kupinga 

ukatili wa kijinsia ni wakati wa kutafakari juu ya ukatili 

dhidi ya wanawake na watoto na kuchukua hatua ili 

kukomesha vitendo hivo.

Kuna njia nyingi za kushiriki katika kampeni hii:
1. Unga mkono harakati za siku 16 za kupinga 

Ukatili wa Kijinsia. 

 

• Onesha ishara ya Amani! vaa fulana au shati 

lenye  ya rangi ya chungwa (Orange). 

 

• Shawishi familia, marafiki, majirani 

kushiriki katika kampeni. 

 

• Ungana na wafanyakazi wenzio katika 

mijadala mbalimbali kama wakati wa chai ya 

asubuhi au chakula na kujadili kuhusu ukatili 

wa kijinsia mahala pa  kazi na hata kutumia 

njia ya majadiliano katika mitandao ya 

kijamii. 

 

• Shirikishana jumbe na picha mbalimbali za 

kupinga Ukatili wa Kijinsia kupitia mitandao 

ya kijamii ili kampeni iweze kuwafikia watu 

wengi zaidi 

2. Ibua mijadala ya ukatili wa Kijinsia 

 

• Anzisha dawati la jinsia shuleni kupitia club 

za afya na jinsia, fema au masomo(subject 

clubs). 

 

• Anzisha klabu za kupinga ukatili sehemu 

yako ya kazi,  michezoni,  sehemu za ibada 

kama makanisani, na misikitini,   ili kujadili 

na kupinga ukatili wa Kijinsia unaotokea 

majumbani. 

4. Wezesha upatikanaji wa huduma za msaada 

wa Kisheria 

 

• Huduma mkoba (outreach program) za 

msaada wa kisheria maeneo ya vijijini ili 

kuwafikia wanawake wanaohitaji msaada wa 

kisheria, pia kuwajengea uwezo kuhusu haki 

na sheria mbalimbali. 

 

• Huduma ya dawati la jinsia kwenye taasisi za 

elimu kama vile vyuo vikuu. 

 

5. Chukua hatua na vunja ukimya, 

 

• Wasaidie wahanga wa Ukatili wa Kijinsia 

kuepuka manyanyaso katika jamii na 

kupatiwa huduma za msaada wa kisheria, 

kisaikolojia na hata matibabu ya afya. 

 

• Toa taarifa kwa vyombo vya dola, serikali na 

hata asasi za kiraia pindi unapofanyiwa au 

kushuhudia vitendo vya Ukatili wa Kijinsia 

kwa msaada zaidi wa kisheria. 

 

3. Jiunge katika maadhimisho haya ya 

kampeni ya siku 16 za kupinga ukatili wa 

Kijinsia popote pale unaposikia. 

 

• Shiriki katika kampeni ya siku 16 popote pale 

kwa ajili ya maendeleo ya Tanzania isiyo na 

Ukatili. 



TUUNGANE KULETA

MABADILIKO

• Badili rangi ya mpangilio wa tovuti na akaunti zako 

katika mitandao ya kijamii na kuwa rangi ya chungwa 

katika kipindi hiki cha siku 16 za kupinga Ukatili wa 

KijinsiaUngana nasi kwenye mitandao ya kijamii kupitia 

akaunti zetu   

• FACEBOOK: www.facebook.com/WiLDAFTz   

• TWITTER:  www.twitter.com/WiLDAFTz 

• INSTAGRAM:  www.instagram.com/WiLDAFTz . 

• WEBSITE: www.wildaftanzania.org 

• Jiunge na mazungumzo. Kuwa sehemu ya mabadiliko 

na uangalie maudhui yaliyoshirikishwa kupitia alama za 

reli  (hashtags) zifuatazo: 

#HerSafetyMyResponsibility 

#UsalamaWakeWajibuWangu 

Wewe ni sehemu muhimu ya kuchochea na

kuleta mabaliko katika harakati hizi;

Tumeandaa kijarida hiki kukupa taarifa

muhimu kama vile;

• Kampeni 

• Jumbe muhimu 

• Hali ya ukatili wa kijinsia 

• Shughuli za kampeni 

� Taarifa za mitandao yetu ya kijamii

� Kopi ya tovuti 

� Ushiriki wa wadau wa kimataifa 

� Huduma za msaada 

Tuungane  kuwajibika katika kumtetea kila  mwanajamii anayefanyiwa ukatili, inaweza 

kuwa moja ya njia nzuri ya kuleta mabadiliko na kujenga uelewa kwenye jamii kuhusu 

masuala ya ukatili wa jinsia.



Katika kampeni ya siku 16 za kupinga Ukatili wa 

Kijinsia mwaka huu ni wakati wa kutafakari, 

kupaza sauti na kuelimisha jamii  kuhusu 

vitendo vya ukatili wa kijinsia, madhara yake, 

na hatua za kuchukua  kukabili vitendo hivyo. 

Tusikubali ukatili kuendelea sehemu za kazi, 

mashambani, kwenye nyumba za ibaada na hata 

mashuleni. 

Kampeni inaleta nafasi ya kuchochea usawa wa 

kijinsia katika jamii, kushiriki mijadala kuhusu 

ukatili na kusaidia waathirika wa vitendo vya 

ukatili. 

Kila mmoja ana wajibu wakujilinda na  kulinda 

familia dhidi ya vitendo vya ukatili wa kijinsia 

katika maeneo mbalimbali kama Shuleni, 

nyumbani, kazini, nyumba za ibada, klabu za 

michezo, serikalini n.k 

Mimi naweza, wewe unaweza na Sote tunaweza 

kuwa sehemu ya mabadiliko na kusaidia 

kuvunja mzunguko wa ukatili dhidi ya 

wanawake ,watoto na vizazi vijavyo. 

M A D H U M U N I
M U D A  W A  K A M P E N I  N I  K U A N Z I A  T A R E H E
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KAMPENI
K A U L I  M B I U

Kampeni hiyo imewekwa sambamba na Siku 16 za harakati 

dhidi ya kupinga Ukatili wa Kijinsia, zinazoratibiwa na 

Umoja wa Mataifa. Kampeni hii itaanza na uzinduzi wa 

tarehe 25 Novemba ambayo ni siku ya kimataifa ya kupinga 

ukatili dhidi ya Wanwake na kuhitimishwa Siku ya 

Kimataifa ya Haki za Binadamu Disemba 10. 

 

Tunahitaji jamii yote kuhoji ubaguzi na, kuunga mkono 

usawa wa kijinsia katika mtazamo wa kijinsia. 

Kila mtu ana jukumu la kuzuia ukatili unaofanyika kwenye 

familia,watu binafsi, shule, mahali pa kazi, nyumba za 

ibada, vilabu vya michezo na serikali. 

Ikiwa wewe, au mtu unayejua, amefanyiwa ukatili  wa 

kijinsia, unaweza kufika katika vyombo husika vinavotoa 

msaada wa Kisheria. 

Unga mkono usawa wa kijinsia, heshimu na usiwe sehemu 

ya ukatili – vaa nguo zenye rangi ya chungwa  kuonesha 

ishara ya Amani katika kipindi cha kampeni. 

 

USALAMA WAKE: WAJIBU WANGU  

 

Kauli mbiu, imelenga kutoa wito kwa kila mmoja 

kuchukua hatua, kuhoji, kupaza sauti, kupinga 

vitendo vya ukatili vinavyotokea kazini, mashuleni, 

taasisi mbalimbali, mitaani, hospitali, kwenye usafiri 

wa umma. Kauli mbio mwaka huu inasisitiza kwa kila 

mmoja 

 

(i) KUTAFAKARI, na kuwa tayari wakati wote 

kupinga vitendo vya ukatili, na kutafuta njia za 

kuwasaidia waathirika wa ukatili. 

 

(ii) KUCHUKUA HATUA, kuingilia kati kwa kupaza 

sauti dhidi ya vitendo vya ukatili. 

 

(iii) KUHUSISHA, wadau wa maendeleo, azaki, na 

jamii   katika kupinga vitendo ya ukatili wa kijinsia. 

Rangi ya chungwa(Orange) ni rangi iliyochaguliwa na 

Umoja wa Mataifa. Inawakilisha mustakabali  huru 

na hatima baadaye isiyo na ukatili wa Kijinsia kwa 

Wanawake na Watoto. 

Watu wanahaswa kuvaa fulana au mashati ya rangi 

ya chungwa ili kuunga mkono na kumaliza ukatili 

katika familia. 

 

(iv) KUSHAWISHI, Serikali na vyombo vya maamuzi 

kuharakisha mapitio ya maboresho ya sera na sheria 

kandamizi zinazochochea ukatili wa kijinsia ili 

kufikia malengo yaliyowekwa katika Mpango kazi wa 

Taifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na 

Watoto (MTAKUWWA)



J U M B E

Msingi mkuu wa ukatili dhidi ya wanawake ni mamlaka tofauti 

ya umiliki kati ya wanaume na wanawake katika jamii, mifumo 

na kanuni ambazo zinasimama mfumo dume.

Tanzania, ukatili dhidi ya wanawake inabaki kuwa changamoto 

kubwa na kizuizi kwa usawa wa kijinsia na uwezeshaji wa 

wanawake.

Ukatili dhidi ya wanawake ni jambo linalohitaji  mwamko wa 

kisiasa ili kubadilisha mifumo dume katika ngazi ya mtu binafsi, 

watu walio kwenye mahusiano ya kimapenzi, familia, jamii na 

taasisi kwa ujumla.

Ukatili dhidi ya wanawake huathiri wanawake katika kutambua 

uwezo wao na kuchangia maendeleo ya nchi. 

Ukatili wa Kijinsia umeathiri familia nyingi za Kitanzania. 

 

• Wanawake 271 kuanzia mwaka 2016 - Mei 2018 wameuawa 

na waume/wenzi wao kutokana na wivu wa mapenzi. 

(Mtanzania 3 Juni 2018) 

 

• 40% ya wanawake wenye miaka 15-49 wamefanyiwa 

ukatili wa kimwili.(TDHS 2015-2016) 

 

• Wanawake 7 kati ya 10 walioolewa ambao waliofanyiwa 

ukatili katika ndoa walipata majeraha. (TDHS 2015-2016) 

 

• 1/3 ya wanawake walioolewa wamefanyiwa ukatili na 

waume / wenzi wao.(TDHS 2015-2016) 

 

 

 

Hali ya ukatili wa Kijinsia.

Duniani kote, ukatili wa kijinsia dhidi ya Wanawake na 

Watoto (VAWC) unafanyika ndani ya jamii, nyumba na 

familia. 



Website Link

Twitter page

Facebook Page

http://wildaftanzania.org/campaign/ 

 

https://www.facebook.com/WiLDAFTz 

https://www.instagram.com/wildaftz/

Instagram Page

https://twitter.com/WiLDAFTz

UNGANA NASI KUPITIA



UNGANA NA WADAU WA 
KIMATAIFA KUPITIA

#1

#2 

#3 Prevent GBV Africa - 16 Days Campaign - UGANDA 

http://preventgbvafrica.org/understanding-vaw/

United Nations Women - 16 Days Campaign - USA 

http://www.unwomen.org/en/what-we-do/ending-violence-against-women/take- 

action 

#HearMeToo

Rutgers - 16 Days Campaign - USA 

https://16dayscwgl.rutgers.edu/ 

#16Days



Mashirika yafuatayo yanatoa 
bure msaada wa kisheria. 
Ukiwa na dharura piga bure 
namba 0800750035, 
0700751010, 0800780100, 
0800780070.

 

Unaweza  fika katika ofisi zetu kwa ajili ya ushauri na 

msaada wa kisheria kupitia anwani zifuatazo: 

Women in Law and Development in Africa (WiLDAF) : 

National Coordinator 

Mikocheni A area, WiLDAF Street, 

Block F, Plot No. 635 

Po Box 76215, Dar es salaam, 

Tanzania 

+255 22 270 1995 

              

Legal and Human Right Centre (LHRC)  

Piga Bure Namba :      0800750035                  

www.humanrights.org 

Tanzania Women Lawyers Association (TAWLA) 

Piga Bure Namba :      0700751010               

www.tawla.or.tz 

Women and Legal Aid Centre (WLAC) :            

Piga Bure Namba :      0800780100  

www.wlac.or.tz.         

NAMBA ZA MSAADA WA KISHERIA

Women in Law and Development in Africa (WiLDAF)        

Piga Bure Namba :      0800780070   

www.wildaftanzania.org

Tanzania Youth Alliance (TAYOA)  

operates the National Health (Afya) AIDS Helpline  

Piga Bure Namba 117 

www.tayoa.org



FUNGUKA!

UKATILI DHIDI YA WANAWAKE NA WATOTO 
NI SUALA LA KITAIFA 

CHUKUA HATUA.



#HerSafetyMyResponsibility


